![](images/counter/3.png)
![](https://www.kummad.go.th/images/counter/d0.png)
![](https://www.kummad.go.th/images/counter/d0.png)
![](https://www.kummad.go.th/images/counter/d2.png)
![](https://www.kummad.go.th/images/counter/d9.png)
![](https://www.kummad.go.th/images/counter/d2.png)
![](https://www.kummad.go.th/images/counter/d3.png)
![](https://www.kummad.go.th/images/counter/d1.png)
ออนไลน์ : 8
หัวข้อ :: ประวัติความเป็นมา
ประวัติความเป็นมาขององค์การบริหารส่วนตำบลกำแมด
อำเภอกุดชุม จังหวัดยโสธร
***************************************
เดิมพื้นที่ตำบลกำแมด ขึ้นตรงต่ออำเภอลุมพุก (ปัจจุบันคืออำเภอคำเขื่อนแก้ว) จังหวัดอุบลราชธานี ในปี พ.ศ. 2468 และขึ้นตรงต่อตำบลไผ่ อำเภอยโสธร จังหวัดอุบลราชธานี (ปัจจุบันตำบลไผ่คืออำเภอทรายมูล) และในปี พ.ศ. 2494 ได้ยกฐานะบ้านกำแมดเป็นตำบลกำแมด อำเภอยโสธร จังหวัดอุบลราชธานี มีจำนวน 11 หมู่บ้านอำเภอกุดชุม จังหวัดยโสธร
***************************************
องค์การบริหารส่วนตำบลกำแมด ได้รับการยกฐานะจากสภาตำบลกำแมด เมื่อวันที่ 2 มีนาคม 2540 ตามประกาศกระทรวงมหาดไทย เรื่องจัดตั้ง องค์การบริหารส่วนตำบล วันที่ 19 มกราคม 2539
วันที่ : 17 มิถุนายน 2563 View : 1461